![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi3pSieLwM4tdljEV_k-qrIkjyu1576xFh7mTGO5RBZftADGxWwWdCTggxEcRurP17P-YMv7almNa0CMp4r4geOUdi5yiM16Rl5oaKW8jaqwsnTI-rPeKVZp0TMeLOpMK3aCS9kUMEhN08/s320/DSC_0026w.jpg)
เมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2556 ที่หน่วยพิทักษ์ป่าน้ำทบ ตำบลเขาหลวง อำเภอวังสะพุง จังหวัดเลย นายไพบูลย์ รัตนะเจริญธรรม ผู้อำนวยการสำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่ 8 เดินทางไปมอบเงินชดเชยเยียวยาแก่ราษฎรที่ได้รับผลกระทบจากช้างป่าภูหลวงทำลายพืชไร่ รอบเขตรักษาพันธ์สัตว์ป่าภูหลวง จำนวน 52 ราย รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 241,450 บาท โดยแยกเป็นราษฎรที่อาศัยอยู่รอบเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูหลวง จากตำบลเขาหลวง 16 ราย ตำบลทรายขาว 19 ราย อำเภอวังสะพุง และราษฎรตำบลท่าศาลา อำเภอภูเรือ 17 ราย